12a2 Phan Boi Chau k.06.09
THÔNG BÁO:

HỌP LỚP TẠI NHÀ BẠN KHANH CÓ RẮC RỐI, ĐỀ NGHỊ VÀO NGAY TOPIC TRONG TÁM TẬP THỂ

BÁO DANH (Để tiện liên lạc bằng địa chỉ mới, no spam here):
[Nhấn vào đây]

Trang ChínhTìm kiếmThành viênĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Moon says: Hãy đặt tay lên ngực trái ...nghe nhịp đập trái tim

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
moon
Trưởng phòng
Trưởng phòng

Nam Tổng số bài gửi : 469
Ngày sinh : 07/07/1991
Tính tình : friendly, sharely, funny
Gia tài (USD - Đô la âm phủ) : 15076

Bài gửiTiêu đề: Moon says: Hãy đặt tay lên ngực trái ...nghe nhịp đập trái tim   9/11/2008, 11:19 pm

Hãy đặt tay lên ngực trái
Để nghe nhịp đập trái tim

Gửi đến tất cả các bạn!

Đã bao giờ có ai nói với bạn rằng: "hãy đặt bản tay phải lên trước ngực, bên trái, để nghe nhịp đập của trái tim!". Có đấy phải không! Có thể người đầu tiên nói với bạn điều đó là mẹ bạn, ba bạn, cô, chú, thầy, cô của bạn!

Thời gian thấm thoát trôi qua, nhanh lắm, có lúc chúng ta không còn để ý đến sự thay đồi của thời gian nữa! Bây giờ, bạn đã lớn rồi (ít nhất là khi đọc những dòng chữ này, bạn cũng đã trên 10 tuổi), tôi dám chắc là đã một thời gian dài, rất dài, bạn không còn đặt bàn tay lên trái tim để nghe lời nói nơi con tim nữa! Chính tôi cũng vậy!

Bây giờ, bạn hãy nhắm mắt lại, đừng suy nghĩ về bất cứ điều gì hiện tại, hãy đặt bàn tay lên trái tim của bạn, hãy suy nghĩ về chính bạn lúc này và so sánh nó với quá khứ của bạn! 30 giây bắt đầu...

Bạn đã thay đổi nhiều rồi phải không? lí do là bạn đã lớn rồi? Nhưng bạn có biết không! khi con người lớn lên, ước mơ của con người không hoàn toàn là những ước mơ xanh đẹp nữa, bạn có nhiều tham vọng hơn, chính đáng và không chính đáng; Bạn tham lam hơn, nhiều hay ít là tùy ở con người bạn; Bạn thông minh hơn, đó là con dao hai lưỡi đối với bạn; Bạn đã biết xem thường người khác, bạn luôn muốn mình hoàn thiện về mọi mặt, bạn ít vâng lời ba mẹ và biết tranh luận với người lớn bằng lí lẽ. Bạn có biết không? Bạn có thêm nhiều bạn mới, nhưng bạn cũng bắt đầu mất đi một vài người bạn...

Bạn đã bao giờ có cảm giác hồi hộp, rất hồi hộp chưa? 80 phần trăm là lúc ấy bạn sẽ đặt tay lên trái tim mình, có phải nhịp trái tim là nhịp 4/4 của trống cái không! (hơi nhanh và mạnh)

Bạn đã bao giờ giúp đỡ một người nào đó chưa? có một hôm, trên đường đi học về tôi thấy một bác gái (tôi không biết tên) chở hai gánh bún nặng và cồng kềnh đến cầu Dục Thanh rất dốc, bác không chở nồi, thế là xe ngã, những gói bún được bọc nilong văng ra giữa cầu, trưa nắng nên ai cũng muốn về nhà cả, không ai giúp bác sắp lại chỗ bún ấy. Quả thật lúc ấy nắng nóng lắm, tôi cũng muốn về nhà ngay, nhưng một lực kéo vô hình đã kéo tôi lại, tôi dừng xe ngay trên cầu và hỏi: "con có thể giúp gì cho bác không?". Bác nói: "mày gom những cái bọc bún lại rồi buộc dây barga được không?". "Dạ được", tôi trả lời lễ phép! Chỉ chưa đầy 10 phút là mọi việc xong xuôi. "cám ơn mày nha, đúng là học sinh ngoan ghê" bác cười! Tôi cũng mỉm cười, mặc cho cái nắng gay gắt, tôi vẫn thấy mát trong người. Đặt tay lên trái tim, đó là nhịp 3/4, trái tim đang đập rất bình thường, và như muốn nói với tôi rằng: "hãy làm thật nhiều việc tốt nhé!"

Cũng một hôm khác, một buồi sáng đẹp trời, trên đừờng đi học, cũng trên chiếc cầu ấy, tôi gặp một bác chạy xích lô, chở một "núi" thịt heo tươi ra chợ lớn. Nhưng hôm ấy tôi đi học suýt trễ và còn là ngày thứ hai (chào cờ nếu ai vào trễ thì không được vào trường buồi học ấy), tôi rất vội, và tôi đã không dừng lại để giúp bác đẩy chiếc xích lô qua cầu! vào đến trường cũng là lúc chuông reo đóng cổng. Tôi đặt tay lên trái tim mình, dường như tôi không cảm nhận được nhịp đậy của trái tim mình, không phải vì tôi thở hồn hển do chạy quá sức, trái tim như muốn nói với tôi rằng "tôi giận bạn rồi đấy!"

Trong những buồi dã ngoại với gia đình, tôi đặt bàn tay lên trái tim mình, trái tim muốn nói: "bạn thật hạnh phúc vì bạn có ba, có mẹ, có những người thân bên cạnh!"

Khi đứng trước người ấy, tôi rất vụng về, cũng không biết ăn nói ngọt ngào. Lúc ấy trái tim mách tôi rằng: "can đảm lên chứ!", thế là nó cứ đập rộn ràng lên làm tôi vô cùng bối rối.

Bạn thấy đấy, chúng ta không thể sống thiếu trái tim. Mỗi người chỉ có một trái tim mà thôi, bạn hãy trân trọng trái tim của chính bạn và của người khác. Bạn cũng phải biết là trái tim có vô vàn ngăn chứa, bạn muốn đặt thứ gì vào ấy là tùy bạn nhưng hãy chọn những thứ tốt đẹp nhất nhé! Chỉ để cho trái tim không đập sai nhịp mà thôi!

:lol!: moon had writed that poem with smile on a rain day ... 3 years ago

Quảng cáo dầu gội clear of Bi(rain):
"Cả thế giới dõi theo từng bước nhảy của tui, mái tóc, trag phục, fong cách. Tui thjk' màu đen, màu den lui cuốn, để lui cuốn tóc phải sạch gầu .Để sạch gầu tui cạo trọc đầu. tui là "Sư""
Xem lý lịch thành viên
Bé Nhậu
Sinh viên năm III
Sinh viên năm III

Nữ Tổng số bài gửi : 183
Ngày sinh : 17/02/1991
Gia tài (USD - Đô la âm phủ) : 9956

Bài gửiTiêu đề: Re: Moon says: Hãy đặt tay lên ngực trái ...nghe nhịp đập trái tim   10/11/2008, 3:22 pm

Moon ui, nhưng hoh phải lúc nào trái tim cũng có thễ đập sai nhịp đâu
Xem lý lịch thành viên

Moon says: Hãy đặt tay lên ngực trái ...nghe nhịp đập trái tim
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Đồ nghề cho dân chơi chảo.
» Kênh VOVTV trên vinasat1
» Luận văn tốt nghiệp về truyền hình SDTV, HDTV, 3DTV tuyệt hay đây.
» vệ tinh asiasat 3s (105.5*e)
» Triển khai truyền hình 3D trên công nghệ DVB-T2